CCB Bùi Thị Huyền vẫn chưa được xét tặng Huy chương Kháng chiến?

   
Cập nhật: 08/06/2017 05:28
Xem lịch sử tin bài

Báo CCB Việt Nam vừa nhận được đơn thư của bà Bùi Thị Huyền, trú tại tổ 19, khu phố I, phường Long Bình Tân, T.P Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai phản ánh việc bà chưa được xem xét khen thưởng Huy chương Kháng chiến. Cụ thể như sau:

Theo đơn của Bà Huyền, trước khi nhập ngũ, bà tham gia dân quân tại xã Nghĩa Hải, huyện Nghĩa Hưng, tỉnh Nam Định từ tháng 6-1970 đến 5-1972, sau đó bà nhập ngũ từ tháng 6-1972 đến 11-1977 thì xuất ngũ, trong đó có thời gian từ tháng 9-1972 đến 11-1975 phục vụ bên Lào. Khi về địa phương, bà đi học và vào làm việc tại Công ty CP BIBICA (Biên Hòa), đến năm 2002 thì về hưu. Năm 2016, bà làm thủ tục xin khen thưởng và nộp cho phường Long Bình Tân nhưng được trả lời là không xét vì bà bị kỷ luật cảnh cáo năm 1980.
Qua xem xét hồ sơ chúng tôi, nhận thấy bà Huyền có thời gian công tác trong quân đội là 4 năm 5 tháng, trong đó có 3 năm 2 tháng làm nhiệm vụ tại Lào, theo tỷ lệ quy đổi là 6 năm 5 tháng. Chiếu theo Hướng dẫn số 124/HD-CT của Tổng cục Chính trị ngày 22-1-2015 thì tại Mục II, Điều 2, Khoản b, bà Huyền được tặng thưởng Huy chương Kháng chiến hạng nhì cho thời gian tham gia kháng chiến từ 5 năm đến dưới 7 năm và điểm chú ý trong xét khen thưởng là trong quá trình tham gia kháng chiến chống Mỹ, cứu nước không phạm sai lầm nghiêm trọng.
Như vậy bà Huyền bị kỷ luật cảnh cáo năm 1980 không nằm trong thời gian tham gia kháng chiến nên theo Hướng dẫn trên, bà Huyền hoàn toàn đủ điều kiện nhân Huy chương Kháng chiến hạng nhì.
Báo CCB Việt Nam đã có công văn gửi lãnh đạo phường Long Bình Tân và Phòng LĐTBXH T.P Biên Hòa đề nghị xem xét giải quyết việc của bà Huyền có tình, có lý và đúng pháp luật quy định.
CĐCS
Scroll